Chơi casino có hợp pháp không? Điều kiện cần đáp ứng là gì?

Việc chơi casino có hợp pháp hay không là một vấn đề gây tranh cãi hiện nay. Bài viết sau, Zbet sẽ cùng bạn tìm hiểu tính hợp pháp của hoạt động đánh bạc và những tiêu chuẩn cần phải đáp ứng để tham gia. Đồng thời, chúng tôi sẽ phân tích các quy định và luật lệ cụ thể liên quan đến sòng bạc để đảm bảo bạn có cái nhìn toàn diện nhất về vấn đề này.

Giải đáp chơi casino có hợp pháp không?

Theo Điều 12 của Nghị định trên, chơi casino có hợp pháp trên lãnh thổ Việt Nam khi người tham gia tuần thủ các quy định như sau: 

Địa điểm thực hiện thí điểm

Cho phép người Việt Nam tham gia chơi tại Điểm kinh doanh casino trong dự án đầu tư khu dịch vụ, du lịch và giải trí tổng hợp có casino, tại các địa điểm đáp ứng quy định và được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Thời gian thực hiện thí điểm 

03 năm kể từ ngày doanh nghiệp kinh doanh casino đầu tiên được phép thí điểm cho người Việt Nam chơi tại Điểm kinh doanh casino. Sau 03 năm này, Chính phủ sẽ tổng kết, đánh giá và quyết định tiếp tục hoặc chấm dứt cho phép người Việt Nam chơi casino tại Việt Nam.

Thời gian thực hiện thí điểm người Việt Nam chơi casino có hợp pháp là 3 năm 
Thời gian thực hiện thí điểm người Việt Nam chơi casino có hợp pháp là 3 năm

Điều kiện chơi casino có hợp pháp 

Điều kiện người Việt Nam được vào chơi tại Điểm kinh doanh casino trên lãnh thổ Việt Nam:

  • Độ tuổi từ 21 tuổi trở lên và có khả năng thực hiện đầy đủ quyền lợi dân sự theo quy định của luật pháp Việt Nam. 
  • Có khả năng tài chính đủ để tham gia chơi, phải chứng minh thu nhập hàng tháng từ 10 triệu đồng trở lên hoặc chịu thuế từ bậc 3 trở lên theo Luật thuế thu nhập cá nhân. Hồ sơ chứng minh năng lực tài chính do Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể.
  • Mua vé chơi tại Điểm kinh doanh casino với giá là 01 triệu đồng/24 giờ/người hoặc 25 triệu đồng/tháng/người.
  • Không thuộc đối tượng bị người thân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự làm đơn xin không được vào chơi tại Điểm kinh doanh casino.

Người Việt Nam vào chơi chỉ được sử dụng đồng tiền Việt Nam để đổi tiền quy ước và có thể đổi lại ra đồng tiền Việt Nam trong trường hợp chơi không hết hoặc trúng thưởng. 

Điều kiện quan trọng nhất để chơi casino có hợp pháp tại Việt nam là đủ 21 tuổi 
Điều kiện quan trọng nhất để chơi casino có hợp pháp tại Việt nam là đủ 21 tuổi

Quy đổi này theo quy định chơi casino có hợp pháp tại Điều 9 Thông tư 10/2017/TT-NHNN ngày 30/08/2017 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam về quản lý ngoại hối đối với hoạt động kinh doanh casino. Doanh nghiệp thực hiện xác nhận trúng thưởng, trả thưởng, đổi tiền theo mẫu tại Phụ lục số 05 kèm theo Thông tư này. Giấy xác nhận trúng thưởng, trả thưởng, đổi tiền quy ước, Giấy xác nhận mang ngoại tệ tiền mặt ra nước ngoài có hiệu lực trong vòng 30 ngày kể từ ngày cấp.

Hồ sơ chứng minh và điều kiện cần đáp ứng để người Việt có thể chơi casino

Sau khi đã biết chơi casino có hợp pháp hay không, bạn cần hiểu được những điều kiện cần đáp ứng khi tham gia. Hồ sơ chứng minh năng lực tài chính của người Việt Nam để tham gia chơi tại Điểm kinh doanh được hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư 102/2017/TT-BTC ngày 05/10/2017 của Bộ Tài chính, điều này cũng được quy định trong Nghị định số 03/2017/NĐ-CP ngày 16/01/2017 về kinh doanh casino. Hồ sơ cần phải có một trong hai loại sau đây:

Giấy tờ chứng minh thu nhập thuế 

Thứ nhất là các giấy tờ chứng minh thu nhập chịu thuế từ bậc 3 trở lên theo Luật thuế thu nhập cá nhân. Người chơi có thể sử dụng một trong hai loại giấy tờ sau đây:

  • Bản sao có chứng thực của tờ khai thuế thu nhập cá nhân đã được cơ quan thuế xác nhận hoàn tất quyết toán.
  • Bản xác nhận của cơ quan thuế về việc thực hiện nghĩa vụ thuế chứng minh người chơi có thu nhập từ bậc 3 trở lên theo Luật thuế thu nhập cá nhân trong vòng 01 năm trước khi tham gia chơi casino.

Giấy tờ chứng minh thu nhập/tháng 

Thứ hai, là các giấy tờ chứng minh thu nhập thường xuyên từ 10 triệu đồng/ tháng trở lên như sau:

  • Bản sao có chứng thực của xác nhận thu nhập hàng tháng, bảng lương hàng tháng hoặc quyết định trả lương của các cơ quan mà bạn làm việc xác nhận trong 03 tháng gần nhất tính từ ngày tham gia chơi casino, cho thấy thu nhập hàng tháng từ 10 triệu đồng trở lên.
  • Bản sao có chứng thực của hợp đồng cho thuê nhà, cho thuê tài sản của người chơi còn hiệu lực theo quy định của pháp luật, với tổng số tiền thuê hàng tháng từ 10 triệu đồng trở lên.
  • Bản sao có chứng thực của sổ tiết kiệm hoặc sao kê tài khoản tiền gửi ngân hàng của người chơi có thời hạn từ 01 năm trở lên và có thu nhập lãi hàng tháng từ 10 triệu đồng trở lên.
  • Chơi casino có hợp pháp khi bạn đáp ứng đầy đủ các giấy tờ khác chứng minh thu nhập thường xuyên từ 10 triệu đồng/tháng trở lên.
Người chơi sẽ cần chứng minh giấy tờ và thu nhập của bản thân 
Người chơi sẽ cần chứng minh giấy tờ và thu nhập của bản thân

Trong trường hợp các văn bản trong hồ sơ không chứng minh được thu nhập đạt mức 10 triệu đồng/tháng (theo các điểm a, b, c, d Khoản 2 Điều 4), người chơi có thể cung cấp nhiều hồ sơ khác cùng lúc để chứng minh tổng thu nhập từ 10 triệu đồng/tháng trở lên.

Ngoài ra người chơi là công dân Việt Nam phải chịu trách nhiệm về tính chính xác, trung thực của các tài liệu trong hồ sơ chứng minh năng lực tài chính khi cung cấp cho doanh nghiệp kinh doanh casino để vào chơi casino có hợp pháp. 

Xem thêm: Bật mí những trò chơi trong Casino được tìm kiếm nhiều nhất

Lời kết 

Trên đây là những quy định rõ ràng và nghiêm ngặt về việc chơi casino có hợp pháp Việt Nam, theo đó việc tham gia hoạt động này được quyết định dựa trên năng lực tài chính và tuân thủ pháp luật. Mặc dù có những hạn chế và điều kiện nghiêm ngặt, quy định này cũng nhấn mạnh vào trách nhiệm của người chơi và doanh nghiệp kinh doanh casino. Tất cả nhằm mục đích bảo vệ cộng đồng và duy trì môi trường chơi casino hợp pháp, minh bạch và công bằng. 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *